Nhổ răng khôn có được bảo hiểm không thưa bác sĩ nha khoa?

Xin chào Nha Khoa Sài Gòn bác sĩ Quang, thời gian gần đây, tôi bị đau nhức răng ở hàm dưới dữ dội. Khi đi khám thì được bác sĩ thông báo là trong cung hàm có một chiếc răng khôn bị mọc ngầm. Bác sĩ sau khi khám thì chỉ định tôi nên nhổ đi chiếc răng này nếu không về lâu dài có thể gây nên những biến chứng nguy hiểm. Tôi cũng đang có ý định nhổ đi chiếc răng này nhưng vẫn còn khá băn khoăn một điều, đó là nhổ răng khôn có được bảo hiểm không. Xin bác sĩ tư vấn giúp tôi với ạ! (Nguyễn Thị Thanh, 30 tuổi, tphcm).

Nha Khoa Sài Gòn bác sĩ Quang trả lời:

Lời đâu tiên cho phép nha khoa xin cảm ơn bạn Thanh đã tin tưởng gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn của nha khoa. Phải nói rằng thắc mắc nhổ răng khôn có được hưởng bảo hiểm không là câu hỏi của rất nhiều bệnh nhân hiện nay. Nhìn chung đây là vấn đề không quá mới mẻ nhưng là điều rất cần thiết vì hầu như mọi người ai cũng muốn tiết kiệm chi phí một cách tối đa khi nhổ răng.

Răng khôn thường là nỗi ám ảnh của rất nhiều người hiện nay

Với thắc mắc nhổ răng khôn có được bảo hiểm không, chúng tôi xin được chia sẻ trong bài viết dưới đây, bạn Thanh cũng như quý bạn đọc khác khi đang tìm hiểu vấn đề này có thể tham khảo nhé!

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

  1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:
  2. a) “Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con”

Căn cứ vào quy định trên về trường hợp khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con sẽ được hưởng bảo hiểm y tế. Theo đó,  nhổ răng khôn nếu được thực hiện theo dạng bệnh lý, thì có thể áp dụng bảo hiểm y tế trong khi điều trị.

Tức là, bệnh nhân nếu được tiến hành thăm khám, chụp phim, tư vấn, chỉ định nhổ răng theo yêu cầu của bác sĩ thì sẽ được bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, mức hỗ trợ chi trả của bảo hiểm y tế sẽ có sự thay đổi nhất định. Mức hỗ trợ điều trị nếu có giấy thông tuyến là 80% còn ngược tuyến (trái tuyến) là 40%.

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014, quy định về mức hưởng bảo hiểm y tế cho những người tự đi khám chữa bệnh trái tuyến như sau:

“a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

  1. b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
  2. c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.
  3. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh có mức hưởng theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Tức là, từ năm 2016 trở đi, người tham gia bảo hiểm y tế nếu như tự đi khám, chữa bệnh tại những địa chỉ y tế tuyến huyện sẽ được hưởng mức bảo hiểm y tế cao nhất. Còn nếu tự đi khám chữa bệnh lên tuyến tỉnh, trung ưng thì quyền lợi bảo hiểm sẽ thấp hơn khi điều trị nội trú.

Nhổ răng khôn có được bảo hiểm không còn tùy thuộc vào địa chỉ bạn chọn nhổ răng ở đâu,có áp dụng chính sách nhổ răng bảo hiểm không

Trong trường hợp của bạn Thanh, vì được đi nhổ răng theo chỉ định của bác sĩ nên quyền lợi về hưởng bảo hiểm y tế có thể hiểu một cách đơn giản như sau:

Nếu bạn nhổ răng ở bệnh viện tuyến tỉnh (nơi bạn đăng ký khám chữa bệnh ban đầu) thì sẽ được hưởng mức quyền lợi bảo hiểm cao nhất.

Nếu bạn đi nhổ răng ở bệnh viện tuyến tỉnh, trung ương dạng trái tuyến (không phải nơi bạn đăng ký khám chữa bệnh ban đầu) thì bạn chỉ được hưởng chi trả bảo hiểm thấp hơn khi điều trị nội trú.

Tuy nhiên có một điều là đa phần các trường hợp nhổ răng khôn đều được bác sĩ nhổ rồi cho thuốc điều trị tại nhà, ít có trường hợp nào nhập viện nên trong trường hợp bạn đến khám và nhổ răng sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.

Những trường hợp như bọc răng sứ, cạo vôi răng, trám răng thẩm mỹ,… sẽ không được tính bảo hiểm vì những kỹ thuật nha khoa này chỉ mang tính chất làm đẹp.

Nhổ răng khôn cần lựa cho mình đơn vị uy tín, có trách nhiệm để giúp đỡ

Với những chia sẻ về nhổ răng khôn có được bảo hiểm y tế không, hi vọng bạn Thanh cũng như quý bạn đọc có thể hiểu hiểu hơn về những gì mình đang thắc mắc và lựa chọn đơn vị nhổ răng phù hợp. Chúc bạn khỏe!

Bài viết có tham khảo nguồn: Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014

……………………………..

Liên hệ tư vấn cấy ghép implant, bọc răng sứ

Nha khoa Sài gòn Bs Quang tại tp hồ chí minh -Google Maps

Địa chỉ : 280B Lê Trọng Tấn, Phường Tây Thạnh, Quận Tân phú, TP HCM

Điện thoại: 028 62675096,0938008866, 0939598639, 0908826321

E-mail: nhakhoasaigonbsquang@gmail.com

E-mail: bs.xuanquang@yahoo.com

Website:www.nhakhoabsquang.com

Share:

Leave comment

Video cấy ghép implant – ghép xương

Video quy trình cấy ghép implant

Quy trình lấy tủy sống răng số 8